Somo la nane. Ikorojia, ikolojia ya Mkristo. Malengo ya somo. Mwisho kabisa wa somo hili, mwanafunzi anatakiwa awe na uwezo wa: moja. Ataelewa kwa nini Mungu aliumba vitu vyote na kwa nini mtu ni wa kipekee kati ya viumbe vyote. Mbili. Hataelewa kwamba Mungu amempa mwanadamu utawala wa kutunza uumbaji. Tatu. Kujua njia mbalimbali mbali ya kutunza uumbaji wa Mungu. George Washington Carver, mwanasayansi wa kilimo. George Washington Carver alizaliwa katika utumwa Malekani miaka ya 1860. Baada ya utumwa kupigwa marufuku, alitaka sana masomo. Elimu haikupatikana kwa urahisi kwa watoto wenye rangi nyeusi wakati huo, lakini mwanamke mmoja mwenye moyo mkuu akamwambia, ni lazima usome kwa kadri uwezavyo. Halafu urudi kwa watu na kuwapa maarifa uliojifunza. Joji akaomba, Bwana nionyeshe siri za ulimwengu, na akasema, Bwana akasema, wewe ni kijana sana kujua siri za ulimwengu. Joji baadaye akaomba, basi Bwana nionyeshe siri za karanga na anasema Bwana akaitikia. Karanga ilikuwa ni ya maana sana, kwa sababu ililimwa na watu wengi maskini. Joji alijua ya kwamba kwa kutengeneza bidhaa mbalimbali kutokana na karanga itaongeza thamani ya karanga. Joji akagundua bidhaa mia tatu kutokana na karanga na bidhaa mia kutokana na viazi vitamu. Akafundisha kilimo katika chuo cha Tuskegee kwa miaka arobaini na saba na akagundua njia zaidi za kilimo za kusaidia wakulima waboreshe ardhi yao na wapate mazao bora zaidi. George Washington Carver alikuwa baraka kubwa kwa sababu ya imani yake ndani ya Kristo na uhakika aliyokuwa nao katika uumbaji wa Mungu. Ukitunzwa vizuri unaweza kuleta manufaa mengi kwa wanadamu. Ufafanuzi. Ikorojia ni somo ambalo linaelezea jinsi ambavyo viumbe hai hutegemeana vyenyewe na pia na mazingira yao. Mamlaka ya mwanadamu juu ya asili. Soma Mwanzo sura ya kwanza mstari wa kwanza na Mwanzo sura ya kwanza mstari wa ishirini na sita hadi ishirini na nane. Majukumu ya mwanadamu kwa ulimwengu yamethibitishwa na ukweli ya kwamba Mungu aliumba ulimwengu kwa ajili ya utukufu wake, Zaburi ya mia moja arobaini na nane. Na akaweka wanadamu kama waangalizi. Kama watu walioumbwa katika sura na mfano wa Mungu, tumeumbwa kutawala kama vile ambavyo Mungu angetawala. Atawala kulingana na asili ya Mungu. Mzaburi anasema umemfanya mdogo punde kuliko Mungu. Umemvika taji ya utukufu na heshima. Umemtawaza juu ya kazi ya mikono yako. Umevitia vitu vyote chini ya miguu yake. Zaburi sura ya nane, mstari wa tano hadi wa sita. Wanadamu wana majukumu maalum katika dunia. Wao sio wanyama. Mungu aliwapa binadamu jukumu la utawala juu ya dunia na viumbe vyote vinavyoishi humo. Mungu aliwaambia Adamu na Hawa waongezeke na wajaze nchi, akawaambia waitiishe. Hali ya kuitawala nchi ingeendelezwa na watoto wao. Hali ya kuitiisha dunia inahusisha uvumbuzi, kujifunza kuishi mahali papya, kuvumbua na kutumia madini, kuwafuga wanyama na kukuza teknolojia. Kila kitu kilikuwa kizuri wakati Mungu alipokiumba kazi ya mwanadamu ilikuwa ni kutunza bustani ya Edeni. Mwanzo sura ya pili mstari wa kumi na tano. Ilikuwa kazi ya kufurahia na ya urafiki na mazingira. Baada ya dhambi kuingia, mazingira asili yaliharibiwa na raana na kazi ya mwanadamu ikawa ngumu. Mwanzo sura ya tatu mstari wa kumi na saba hadi wa kumi na tisa. Dunia haina tena ukamilifu wa hapo mwanzo. Warumi sura ya nane mstari wa kumi na nane hadi ishirini na tatu. Lakini bado inaonyesha utukufu wa Mungu katika muundo wake. Baada ya garika Mungu alisema kwamba mwanadamu waweza kula wanyama. Mwanzo sura ya tisa mstari wa tatu. Mungu alimpa Musa sheria ambayo iliwakataza wanadamu kula wanyama wa aina fulani. Lakini Agano Jipya linatuonyesha ya kwamba sasa tumeruhusiwa kula yeyote ambaye anayefaa kwa chakula. Marko sura ya saba mstari wa kumi na tisa. Timotheo wa kwanza, sura ya nne, mstari wa nne. Wanyama hawana haki yeyote ambayo inawaweka katika kiwango sawa na mwanadamu. Jukumu la mwanadamu kuwa mwangalizi wa rasilimali. Japokuwa mwanadamu ana mamlaka juu ya uumbaji, haimaanishi yeye ndiyo wa mwisho katika mamlaka. Mwanadamu anawajibika kwa Mungu. Dunia na vyote ni mali ya Mungu. Soma Zaburi ishirini na nne mstari wa kwanza na Zaburi hamsini mstari wa kumi hadi kumi na moja. Nchi ni ya Mungu. Mungu aliumba dunia ili adhihirishe utukufu wake. Zaburi kumi na tisa mstari wa kwanza. Na akutane na mahitaji ya mwanadamu Mwanzo sura ya kwanza, mstari wa 29. Na dunia iwe mahali pazuri pa kuishi. Anataka tuifurahie na pia tufurahie vilivyomo. Hatuwezi kuiabudu dunia kwa sababu ni mali na kazi ya mikono ya Mungu. Warumi sura ya kwanza, mstari wa 25. Pia dunia haipaswi kuharibiwa kutokana na mabaya. Wakati mwingine watu hupata faida kutokana na ardhi na pia wakati huo huo wanaiharibu. Watu huchimba madini na wanaacha ardhi ikiwa wazi na isiyoweza kutumika tena. Wakati mwingine watu hukata miti na huacha mchanga wazi. Na unabebwa na maji. Wakati mwingine watu huwawinda wanyama hadi wanaisha katika eneo husika. Watu huweka takataka kwenye mito hadi maji yanachafuka yasiweze kutumika tena. Mungu aliumba dunia ili izarishe. Ni makosa watu kutumia ardhi kwa njia ambayo inaiharibu. Matumizi mabaya ya ardhi hayaleti sifa na heshima kwa Mungu. Mungu aliumba ulimwengu ili utumike kwa vizazi na vizazi kwa maelfu ya miaka. Lazima tufikirie kutunza na kuhifadhi mazingira kwa kizazi kijacho. Mtu anayeharibu mazingira kwa faida yake ya haraka haonyeshi upendo kwa jirani, kizazi kijacho. Ungependa kufikiria ya kwamba miaka ishirini ijayo mtu atawaiba watoto wako? Kwa hakika hapana. Na bado watu wanawaiba watoto wao kwa kuharibu mazingira ambayo watoto wao wataishi. Kama hauna watoto wako mwenyewe, basi jali watoto wengine ambao watarithi hiyo ardhi baadaye. Watu wengi hujali sana ile ardhi wanaoimiliki, lakini hawajali sana ardhi ya umma. Wakristo lazima wawe kielelezo kwa kutunza mazingira, kwa sababu tunajua ni mali ya Mungu na pia tunawajali majirani na kizazi kijacho. Wakati wengine watu ufikiri hii ardhi siyo yangu, kwa hivyo naweza kuacha takataka yangu hapa au naweza kata miti yote hapa, hata miche ile midogo. Soma Kumbukumbu -kumbu la Torati sura ya ishirini na mbili mstari wa sita. Katika sehemu ya dunia ambako kitabu cha Kumbukumbu -kumbu la Torati kiliandikwa, kuna ndege ambao wangekamatwa kwa wepesi wakiwa kwenye viota vyao. Ikiwa watu watamchukua mama na mayai au watoto, hao ndege hawataendelea kuwepo. Mungu aliwaambia wawaachilie wa mama ili aina spishi hii isiharibiwe. Sheria zetu leo mahali tofauti tofauti tunakoishi, mambo yanaweza kuwa tofauti, lakini andiko lasema ni vizuri tutunze rasilimali katika ardhi ya umma, kutambua uzuri wa mazingira. Mungu alipoumba mimea, hakuumba tu mboga na matunda, aliumba maua na vitu vingi vya kupendeza. Hii inamaanisha kuwa Mungu hajali tu jinsi ambavyo tunatumia ardhi lakini pia anajali uzuri wake. Luka 12, mstari wa 27. Mungu aliumba mazingira yawe ya kupendeza ili watu waishi ndani yake. Milima, majanga, mito, mahali tambalale na misitu vyote vina uzuri wake wa asili. Wakati mwingine watu waliozaliwa mahali fulani hawaoni uzuri wa mahali walipo kwa sababu ya kuzoea mazingira na pia ni ya kawaida kwao. Tafakari ya kwamba wewe ndiwe msanii. Fikiria ya kwamba unatumia wakati mwingi kuchora michoro na kupaka rangi, na kisha unampatia rafiki halafu wakati mmoja umtembelee na kisha uikute ile zawadi yako chini na imeharibiwa kwa kukanyagwa utajisikiaje? Kuna jamii nyingi ambazo watu hutupa takataka zao chini, wanang'arisha viwanja vya maeneo ya kwao, lakini wanatupa takataka mahali popote mitaa ya jirani zao imejaa takataka. Lazima tutunze maeneo ambayo sisi hushiriki kwa pamoja, kwa ajili yetu na ya wengine pia. Matumizi ya wanyama. Wanyama ni tofauti na wanadamu, hawajaumbwa kwa sura na mfano wa Mungu na hawana umilele. Muhubiri sura ya tatu, mstari wa ishirini na moja. Na hawana haki za wanadamu. Mungu aliwapa wanadamu ruhusa ya kula wanyama wote ambayo humaanisha mwanadamu anaweza kuwinda wanyama kwa chakula na pia awafuge wanyama nyumbani kwa sababu ya chakula. Katika historia pana ya mwanadamu pia imekuwa kawaida kwa mwanadamu kufuga wanyama ili awafurahie au pia wamfanyie kazi. Je, Mungu hujari jinsi ambavyo tunatunza wanyama wetu? Soma Mithali 12 mstari wa kumi. Kifungu hiki kinatueleza kuhusu tabia ya mtu mwadilifu ya kwamba hutunza wanyama wake kwa njia iliyo bora. Ukatili ni tabia ya watu waovu. Mtu anamiliki wanyama. Mtu anayemiliki, mtu ambaye anamiliki mnyama lazima ahakikishe kwamba yule mnyama anapata chakula maji na mahali pa kulala. Kuna kitu ambacho si sawa kwa mtu ambaye hatunzi na hajari mahitaji ya wanyama. Kumbuka, wanyama wote ni wa Mungu. Zaburi ya hamsini, mstari wa kumi, hadi wa kumi na moja. Wote wameumbwa na Mungu, aliwaumba katika maumbile tofauti Angewafanya wachache kwa ajili ya chakula na kazi, lakini aliwafanya wengi, maelfu ya aina na jamii za wanyama pamoja na wadudu na wale ambao hawaonekani kwa macho pia. Maajabu na uwezo wa Mungu unaonekana katika uumbaji wa aina tofauti za wanyama na wadudu. Wanyama wengine wana uwezo wa kuonyesha shukrani na unyenyekevu kwa wanaowatunza. Wanapenda kutunzwa na wanadamu na wanajifunza kujibu. Wana ya kutosha kujifunza mambo mengi. Ni dhahiri ya kwamba Mungu aliwafanya ili waweze kwa njia moja ambapo njia nyingine wawasiliane na mwanadamu. Mungu aliwapa wanyama heshima maalumu kwa wanadamu, Mwanzo sura ya tisa, mstari wa pili. Mungu aliwaumba wanyama na maarifa na hali ya kuwasiliana na watu. Kuwanyanyasa wanyama ni kutoheshimu mpango wa Mungu. Zaidi ya hayo ni vibaya sana kwa mtu kufurahia kuumiza wanyama na kuwasababishia uchungu. Maandiko yanatumia sana kielelezo cha mchungaji. Daudi alikuwa mchungaji kabla hajakuwa mfalme wa Israeli. Daudi aliandika Zaburi ya 23 akilinganisha Mungu na mchungaji mwema. Daudi aligundua ya kwamba Mungu huwatunza watu wake vile ambavyo mchungaji huwatunza kondoo wake. Katika Agano Jipya watumishi wa Mungu hulinganishwa na wachungaji. Petro wa kwanza sura ya tano mstari wa pili na kwingine. Kulinganishwa huku kusingereta maana kama Mungu asingetaka tuwatunze wanyama. Mafunzo ya Daudi kuwalea wanyama ni sehemu ya mafunzo ya kuwatunza watu. Katika njia hiyo pia, Mungu ametuamini kutunza ardhi na wanyama. Kwa njia hiyo tunaandaliwa tuweze kuwatunza wenzetu. Umuhimu wa kijani. Kijani kibichi ni rangi ambayo inaonekana sana katika mazingira yetu isipokuwa tu mahali ambapo hakuna maji au udongo mzuri. Ni rangi ambayo huyapa macho yetu utulivu. Wengi ambao wanaishi katika miji husikia vizuri wanapotoka mijini na kwenda katika maeneo yenye kijani cha asili. Miji mingi haina mimea. Mchanga wake umefunikwa kwa rami au simenti. Mahali pengine wameanza kutengeneza bustani na mahali penye kijani katika miji. Watu kila mahali lazima wafanye bidii kupanda miti na mimea iweze kukua. Wanapaswa kuhifadhi ukijani kwa ajili ya watu kufurahia, na hasa kwa watoto kucheza. Familia pia zaweza kuwa na nafasi zenye kijani katika viwanja na nyumba zao kwa kupanda mimea. Tofauti ya ekolojia ya Mkristo. Mwanzo wa somo hili, kuna maelezo kuhusu ekolojia. Watu wengine hufikiria tunaweza kuokoa dunia kwa kuzuia uchafuzi wa hewa. Sisi wanadamu hatuwezi kuokoa. Sisi wanadamu hatuwezi kuiokoa, japokuwa tunapaswa kufanya sehemu yetu kuhifadhi kwa kadri tuwezavyo. Wakristo wanajua ya kwamba hatuwezi kuitunza kikamilifu dunia inavyoharibika. Mungu hatimaye ataifanya upya dunia. Ufunuo wa Yohana sura ya ishirini na moja mstari wa Yohana ya mstari kwanza. Kwa hivyo tunajua ya kwamba hatuwezi kuiokoa dunia. Wengine hufikiri kwamba wengine ufikiri wanadamu sio muhimu zaidi kuliko viumbe vingine. Na ni lazima tuheshimu wanyama kwa sababu haki zao ni sawa na zetu. Wakristo wanajua Mungu alimpa mwanadamu uwezo na mamlaka ya kutawala dunia. Tunajua ya kwamba mwanadamu ni tofauti na mnyama, kwa sababu tumeumbwa katika sura na mfano wa Mungu na tuna roho ya milele. Kwa hiyo wanyama hawana haki zinazolingana na haki za binadamu. Wakristo wanaitunza dunia kwa sababu moja, ni mali ya Mungu. Mbili, wanadamu Wamepewa wajibu wa kuitunza dunia. Tatu, tunajali kizazi kijacho cha wanadamu. Maombi. Baba wa mbinguni, asante kwa kuumba dunia inayopendeza na rasilimali. Asante kwa kutuamini na kutupa jukumu la kutunza dunia uliyoiumba. Tusaidie tuishi kwa shukrani kwa ajili ya uumbaji wako wa kupendeza. Tusaidie kufanya kazi pamoja ili tulinde dunia na rasilimali na uzuri wake. Amina.